Xe biển xanh được ưu tiên trong trường hợp nào ?

Thứ ba - 07/12/2021 08:31 7957
Theo điểm a khoản 6 Điều 31 Thông tư số 58/2020/TT-BCA về đăng ký xe, xe biển số màu xanh cấp cho xe của các cơ quan của Đảng; văn phòng Chủ tịch nước; văn phòng Quốc hội và các cơ quan của Quốc hội; văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội, hội đồng nhân dân các cấp; các ban chỉ đạo trung ương; công an nhân dân, tòa án nhân dân, viện kiểm sát nhân dân; các bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc chính phủ; ủy ban an toàn giao thông quốc gia; ủy ban nhân dân các cấp và các cơ quan chuyên môn thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, cấp huyện; tổ chức chính trị – xã hội; đơn vị sự nghiệp công lập, trừ trung tâm đào tạo sát hạch lái xe công lập; ban quản lý dự án có chức năng quản lý nhà nước.
Theo điểm b khoản 6 Điều 31 của Thông tư này, xe máy chuyên dùng của lực lượng công an nhân dân sử dụng vào mục đích an ninh cũng được cấp biển số màu xanh (chữ và số màu trắng có ký hiệu “CD”).
Vậy xe được ưu tiên đi trước khi nào ?
Theo quy định tại khoản 1 Điều 22 Luật Giao thông đường bộ 2008, những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:
1. Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ
2. Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường
3. Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu
4. Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật
5. Đoàn xe tang.
Theo khoản 2 Điều 22 Luật Giao thông đường bộ, xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ; xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường; xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu; xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật khi đi làm nhiệm vụ phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định; không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ và chỉ phải tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông.
Các xe được quyền ưu tiên đang làm nhiệm vụ nêu trên được còn được quyền ưu tiên về bấm còi, sử dụng đèn chiếu xa trong khu đô thị và dân cư (khoản 12 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ), vượt bên phải (điểm e khoản 4 Điều 14 Luật Giao thông đường bộ), qua phà, qua cầu (điểm a khoản 4 Điều 23 Luật Giao thông đường bộ)…
Như vậy, không phải tất cả các loại xe biển xanh đều được ưu tiên khi tham gia giao thông mà chỉ xe biển xanh của một số cơ quan, tổ chức mới được ưu tiên theo quy định nêu trên; đồng thời những xe đó phải đang thực hiện nhiệm vụ và chỉ được ưu tiên trong một số trường hợp luật định.
Do đó, nếu xe biển xanh không thuộc trường hợp được ưu tiên thì mọi hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ nói riêng và vi phạm pháp luật nói chung đều bị xử lý vi phạm theo quy định.
 

Tác giả bài viết: Phương Vũ

Tổng số điểm của bài viết là: 1 trong 1 đánh giá

Xếp hạng: 1 - 1 phiếu bầu
Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Việc làm Bình Phước
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây