![](/uploads/binhphuoc/news/2016/hoc-cam-tinh-dang.jpg)
Các quần chúng ưu tú tham gia lớp bồi dưỡng nhận thức về Đảng.
Trong 5 ngày (11 - 15/4), các quần chúng ưu tú được học tập, nghiên cứu kiến thức cơ bản về Lịch sử Đảng cộng sản Việt Nam; việc đẩy mạnh học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh; nội dung cơ bản của Điều lệ Đảng cộng sản Việt Nam; cương lĩnh xây dựng đất nước trong thời kỳ quá độ đi lên Chủ nghĩa xã hội ở Việt Nam và phấn đấu để trở thành đảng viên Đảng cộng sản Việt Nam.
Sau khi được lĩnh hội đầy đủ các kiến thức cơ bản, quần chúng tham gia lớp bồi dưỡng sẽ viết bài thu hoạch để ban tổ chức lớp học đánh giá kết quả học tập và cấp giấy chứng nhận.
* Đoàn khối Cơ quan dân chính Đảng tổ chức hội thi “Khi tôi 18”
Tối ngày 9/4, tại Trường Phổ thông Dân tộc nội trú tỉnh, Đoàn khối Cơ quan dân chính Đảng đã tổ chức hội thi “Khi tôi 18”, với sự tham gia của 4 đội đến từ các Đoàn trường: Phổ thông Dân tộc nội trú tỉnh, Cao đẳng nghề Bình Phước, Chuyên Quang Trung và Trung tâm giáo dục thường xuyên tỉnh.
Phần thi “18 kết nối”. Ảnh: Đoàn khối CQDC Đảng.
Tham gia hội thi, các đội tranh tài thí thố qua 4 phần thi: “18 kết nối”, “18 chinh phục”, “18 chung sức” và “18 ước mơ”. Ở nội dung “18 kết nối”, mỗi đội biểu diễn 1 tiết mục giới thiệu về đội của mình thông qua các hình thức sân khấu hóa (kịch, vũ đạo, thời trang…) dí dỏm và hài hước. “18 chinh phục” là phần thi để các đội thể hiện sự hiểu biết về các lĩnh vực kiến thức pháp luật, tri thức phổ thông, lịch sử, kinh tế - xã hội do ban tổ chức đưa ra trong bộ đề 5 câu hỏi dành cho mỗi đội. Trong phần thi “18 chung sức”, mỗi đội cử ra 3 thành viên tham gia vượt qua 2 thử thách trong trò chơi vận động nhằm thể hiện tinh thần sức trẻ và khả năng khéo léo. Thuyết trình, hùng biện một chủ đề nhằm truyền tải “thông điệp tuổi 18” là thử thách cuối cùng của hội thi trong phần thi “18 ước mơ”.
Sau gần 3 giờ đồng hồ tranh tài sôi nổi và hào hứng, kết quả giải nhất chung cuộc thuộc về Đoàn trường Phổ thông Dân tộc nội trú tỉnh, giải nhì Đoàn trường THPT chuyên Quang Trung, giải ba Đoàn trường Cao đẳng nghề Bình Phước, Trung tâm giáo dục thường xuyên tỉnh đạt giải khuyến khích. Giải nhất cá nhân ở phần thi thuyết trình, hùng biện “18 ước mơ” được trao cho em Lê Thị Huyền (Lớp 11D, Trường THPT chuyên Quang Trung)./.
Sỹ Luân – Thanh Phương