(CTTĐTBP) - Ngày 15/12, HĐND huyện Đồng Phú khóa XII tổ chức kỳ họp thứ 6, nhiệm kỳ 2021-2026 nhằm xem xét, quyết định những nội dung do HĐND và UBND huyện trình; miễn nhiệm chức danh Chủ tịch HĐND huyện, bầu bổ sung Ủy viên UBND huyện nhiệm kỳ 2021-2026.
Tham dự kỳ họp có Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh Huỳnh Hữu Thiết
Kỳ họp đã tiến hành miễn nhiệm chức danh Chủ tịch HĐND huyện, cho thôi nhiệm vụ đại biểu HĐND huyện nhiệm kỳ 2021-2026 đối với đồng chí Trần Văn Vinh, do được điều động ở vị trí công tác mới (Bí thư Đảng đoàn, Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh). Kỳ họp đã bầu bổ sung Ủy viên UBND huyện nhiệm kỳ 2021-2026 đối với đồng chí Trương Hữu Thành - Trưởng phòng Kinh tế và Hạ tầng.
Tại kỳ họp này, HĐND huyện Đồng Phú đã xem xét các báo cáo, tờ trình của Thường trực HĐND, các Ban HĐND, UBND, TAND, VKSND, Chi cục Thi hành án dân sự huyện. Năm 2022, vượt qua khó khăn, thách thức, huyện Đồng Phú đã thực hiện tốt các chỉ tiêu đặt ra, ước thực hiện có 18/18 chỉ tiêu đều đạt và vượt kế hoạch. Tổng thu ngân sách nhà nước phát sinh trên địa bàn trên 665 tỷ đồng, đạt 144,60% dự toán điều chỉnh UBND tỉnh giao. Tổng chi ngân sách nhà nước trên địa bàn huyện hơn 1.000 tỷ đồng, đạt 150,21% dự toán điều chỉnh UBND tỉnh giao.
Bí thư Huyện uỷ Nguyễn Quốc Dũng, Phó Chủ tịch HĐND huyện Lã Quốc Tuấn tặng hoa tri ân đồng chí Trần Văn Vinh
Thực hiện cải cách hành chính và xây dựng chính quyền điện tử, đến nay 100% thủ tục hành chính của huyện đều thực hiện trực tuyến ở mức độ 3, 4. Về chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới, huyện đã thực hiện hoàn thành chỉ tiêu đề ra. Trong đó, lĩnh vực nông nghiệp, toàn huyện đã thành lập mới 4 hợp tác xã, nâng tổng số hợp tác xã lên 23 hợp tác xã. Số hộ nghèo giảm trong năm là 78 hộ, đạt 100% kế hoạch. Tỷ lệ trường đạt chuẩn quốc gia của huyện là 44,44%, đạt 120,12% kế hoạch. Tỷ lệ bao phủ bảo hiểm y tế 92% dân số, đạt 100% kế hoạch đề ra. Đồng Phú đang hoàn thiện hồ sơ để trình tỉnh thẩm tra, trình Trung ương thẩm định để công nhận huyện đạt chuẩn nông thôn mới.
Để thực hiện tốt nhiệm vụ trong thời gian tới, kỳ họp đã thảo luận các dự thảo nghị quyết và thông qua 9 nghị quyết về nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, quốc phòng - an ninh năm 2023 và được 100% các đại biểu nhất trí thông qua./.